Chào mừng bạn đến với Club Văn Học cùa Lương Tạ Kinh Luân. Chúc các bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc!
Chào mừng bạn đến với Club Văn Học cùa Lương Tạ Kinh Luân. Chúc các bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  LỀU CỎ VĂN CHƯƠNGLỀU CỎ VĂN CHƯƠNG  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Chào mừng bạn đã ghé thăm diễn đàn của tôi, chúc các bạn có những giây phút vui vẻ và hạnh phúc!
Ngoài tên miền chính thức là: www.clubvanhoc.forumvi.com, thì diễn đàn còn có thêm một tên miền rút gọn, ngắn gọn hơn, các bạn có thể truy cập thông qua tên miền: www.clubvanhoc.tk
Các em học sinh thân mến! Thầy mở thêm mục "Hỏi đáp học tập", các em có thể vào đấy để gửi thắc mắc, thầy sẽ cố gắng giải đáp.
Các em học sinh thân mến! Thầy mở thêm mục "Hỏi đáp học tập", các em có thể vào đấy để gửi thắc mắc, thầy sẽ cố gắng giải đáp.
Top posters
thayluan (123)
Sống là không chờ đợi… Vote_lcapSống là không chờ đợi… Voting_barSống là không chờ đợi… Vote_rcap 
phieudieulangtu (54)
Sống là không chờ đợi… Vote_lcapSống là không chờ đợi… Voting_barSống là không chờ đợi… Vote_rcap 
tinhlinh (47)
sweetmoments93 (29)
echkon_c12 (24)
Quang Duc (23)
boya13 (23)
trtuan2011 (19)
bantrua83 (19)
mainguyen (18)
THÔNG ĐIỆP YÊU THƯƠNG:<div style="background-color: none transparent;"><a href="http://www.rsspump.com/?web_widget/rss_ticker/news_widget" title="News Widget">News Widget</a></div>

Sống là không chờ đợi…

Go down 
5 posters
Tác giảThông điệp
thayluan
Admin
thayluan

USD : 13

Sống là không chờ đợi… Empty
Bài gửiTiêu đề: Sống là không chờ đợi…   Sống là không chờ đợi… EmptySat Jul 16, 2011 8:45 pm

Sống là không chờ đợi…
Từ trang bạn: "Những khúc tự tình" của Xuân Lộc
[You must be registered and logged in to see this link.]

Có mất gì đâu, thử đọc xem nào và hãy cố gắng đọc đến cuối nhé! Bài văn này ngắn lắm… đọc mất vài ba phút thôi nhưng rất hữu ích và đây là mẩu chuyện có thật.

Bạn tôi mở ngăn tủ của vợ và lấy ra một gói nhỏ được gói kỹ càng trong lớp giấy lụa.

Anh bảo: Đây không phải là một gói đồ bình thường, đây là một chiếc áo lót thật đẹp… Anh vứt lớp giấy bọc và lấy ra chiếc áo lót mịn màng, rồi nói:

Tôi mua chiếc áo này tặng cô ấy vào lần đầu tiên chúng tôi sang New York , cách đây 8-9 năm nhưng cô ấy chưa bao giờ mặc! Cô ấy muốn dành cho một dịp nào đặc biệt, vậy thì hôm nay tôi nghĩ là dịp đặc biệt nhất rồi…

Anh đến cạnh giường và đặt chiếc áo ấy cạnh những món đồ mà tí nữa đây sẽ được bỏ vào áo quan.

Vợ anh vừa mới qua đời…

Quay sang tôi, anh bảo: “Đừng bao giờ giữ lại một cái gì để chờ dịp đặc biệt cả… Mỗi ngày sống là một dịp đặc biệt rồi…”.

Tôi suy đi nghĩ lại câu nói này và nó đã làm thay đổi cuộc đời tôi…

Bây giờ tôi đọc sách nhiều hơn trước và bớt thời gian dọn dẹp nhà cửa. Tôi ngồi trước mái hiên mà ngắm cảnh chứ không buồn để ý đến cỏ dại mọc trong vườn… Tôi dành nhiều thời gian cho gia đình và bạn hữu hơn là cho công việc.

Tôi hiểu rằng cuộc đời là những cảm nghiệm mà mình phải nếm… Từ ngày ấy tôi không còn cất giữ một cái gì nữa… tôi đem bộ ly pha lê ra sử dụng mỗi ngày, tôi mặc đồ mới để đi siêu thị hay bất cứ nơi nào khi tôi cảm thấy thích… Tôi không còn dành nước hoa hảo hạng cho những dịp đại tiệc, tôi xức bất kỳ khi nào tôi muốn…

Những cụm từ như “một ngày gần đây” hay “hôm nào” đang bị loại khỏi vốn từ vựng của tôi. Điều gì đáng bỏ công thì tôi muốn xem, muốn nghe, muốn làm ngay bây giờ. Tôi không biết chắc là vợ của bạn tôi sẽ làm gì nếu cô ấy biết trước rằng mai đây mình không còn sống nữa (một ngày mai mà tất cả chúng ta xem thường). Tôi nghĩ rằng cô ấy hẳn sẽ mời mọi người trong gia đình, mời bạn bè thân thích đến nhà chơi… có thể cô sẽ gọi điện thoại cho vài người bạn cũ và làm hoà hay xin lỗi về những chuyện bất hoà trước đây…

Tôi đoán rằng cô ấy sẽ đi ăn các món Tàu (vì cô ấy rất thích thức ăn Tàu). Chính những chuyện vặt vãnh mà tôi chưa làm khiến cho tôi áy náy nếu tôi biết rằng thì giờ tôi còn rất có hạn. Tôi sẽ rất áy náy vì tôi không đi thăm một vài người bạn mình cần phải gặp mà cứ hẹn lần hồi, áy náy vì thường không nói với những người thân của mình rằng mình yêu thương họ… áy náy vì mình chưa viết những lá thư mà mình dự định “hôm nào” sẽ viết.

Giờ đây, tôi không chần chờ gì mà không hẹn lại và không giữ điều gì có thể đem lại niềm vui và nụ cười cho cuộc sống chúng tôi. Tôi tự nhủ rằng mỗi ngày là một dịp đặc biệt. Mỗi ngày, mỗi giờ, mỗi phút… đều đặc biệt cả.

Nếu bạn đọc được bản văn này ấy là vì một ai đó muốn điều hay cho bạn, và vì bạn cũng có quanh mình những người bạn quý yêu. Nếu bạn quá bận đến độ bạn không thể dành ra vài phút để copy và gởi bản văn này đến cho ai khác, rồi tự nhủ “mai mốt tôi sẽ gửi” thì mai mốt đó có thể là một ngày thật xa hoặc là bạn sẽ không bao giờ gửi được…

Sao phải đợi đến lúc cô đơn mới nhận ra giá trị của một người bạn?

Sao phải đợi được yêu rồi mới đem lòng yêu người?

Sao phải đợi có một chỗ làm tốt mới bắt đầu công việc?

Sao phải đợi có thật nhiều rồi mới chia sẻ một chút?

Sao phải đợi thất bại mới nhớ đến một lời khuyên?

Sao phải đợi một nỗi đau rồi mới nhớ đến một lời ước nguyện?

Sao phải đợi có thời gian mới đem sức mình ra phục vụ?

Bạn ơi, sao phải đợi? Bởi có thể rằng bạn không biết bạn sẽ đợi đến bao lâu.

Đã bao nhiêu lần ta chần chừ để rồi cơ hội vuột đi?…

Hãy làm những gì mà bạn muốn, làm những gì bạn cho là đúng.

Hãy biết nắm lấy cơ hội, đừng để phải hối tiếc bạn à !

Còn các bạn, mọi người đã sống hết mình chưa hay vẫn đang chờ đợi ?

*Từ note của 1 người bạn trên Facebook
http://clubvanhoc.tk
business_vn

USD : 0
Job/hobbies : QTKD

Bài gửiTiêu đề: Re: Sống là không chờ đợi…   Sống là không chờ đợi… EmptyTue Jul 19, 2011 4:19 pm

Đúng vậy, sống là không chờ đợi Very Happy

Ta lại nhớ đến câu thơ:

" Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày mới để yêu thương "

Các bạn hãy sống, sống hết mình, sống có ích, và nói ít thôi, hãy làm nhiều hơn nữa thay vì cứ gào lên để hỏi đời hai chữ " tại sao ?"

Chúc các bạn trong forum vui vẻ !
boya13

USD : 1
Job/hobbies : hs

Bài gửiTiêu đề: Re: Sống là không chờ đợi…   Sống là không chờ đợi… EmptyWed Jul 20, 2011 2:38 pm

Sống là không bao giờ chờ đợi, không ngừng phán đấu, phấn đấu để tìm kiếm những điều tốt đẹp cho bản thân mình và cho những người xung quanh, nhũng điều tốt đẹp đó sẽ làm cho cuộc sống của chúng ta đáng sống hơn!!!
hongduyen

Job/hobbies : y ta

Bài gửiTiêu đề: Re: Sống là không chờ đợi…   Sống là không chờ đợi… EmptyTue Jul 26, 2011 9:28 am

trong cuộc sống có rất nhiều điều kì diệu mà mỗi chúng ta cần phải khám phá ra nó.vì vậy mọi người hãy sống thật tốt để có thể làm được những điều kì diệu đó.sông là phải có niềm tin và hi vọng.khi đã có niềm tin và hi vọng thì chúng ta phải phấn đấu để giành được thắng lợi thành công và hạnh phúc.vì cuộc sống là 1thiên đường rực rỡ sắc màu đó.hiiiiiiiiiii
trtuan2011

trtuan2011

Job/hobbies : GV

Bài gửiTiêu đề: Cảm nhận sau khi đọc bài : sống là không chờ đợi    Sống là không chờ đợi… EmptyWed Jul 27, 2011 10:38 pm

Ta có thêm ngày mới để yêu thương " !

Đọc xong bài viêt tôi thấy thật thực tế ! có nhũng việc khi đã qua ta mới chợt hối tiếc
Xin tặng các bạn bài thơ cảm hứng khi mình thong rong ...
Lặng nghe chim hót
Bên thềm mộ xưa
Cánh hoa bỗng nở
Rào thưa - sắc hồng !
trtuan2011

trtuan2011

Bài gửiTiêu đề: Cảm nhận sau khi đọc bài : sống là không chờ đợi    Sống là không chờ đợi… EmptyWed Jul 27, 2011 10:41 pm

Đọc xong bài viêt tôi thấy thật thực tế ! có nhũng việc khi đã qua ta mới chợt hối tiếc
Lặng nghe chim hót
Bên thềm mộ xưa
Cánh hoa bỗng nở
Rào thưa - sắc hồng !
trtuan2011

trtuan2011

Bài gửiTiêu đề: Cảm nhận sau khi đọc bài : sống là không chờ đợi    Sống là không chờ đợi… EmptyWed Jul 27, 2011 10:55 pm

Lặng nghe chim hót
Bên thềm mộ xưa
Cánh hoa bỗng nở
Rào thưa - sắc hồng !
business_vn

Job/hobbies : QTKD

Bài gửiTiêu đề: Re: Sống là không chờ đợi…   Sống là không chờ đợi… EmptySat Aug 06, 2011 1:05 pm

Sống là động mà không xao động
Sống là thương mà chẳng vấn vương
Sống vinh quang danh lợi ta coi thường
Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.............. Question
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Sống là không chờ đợi…   Sống là không chờ đợi… Empty

Sống là không chờ đợi…
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Không gian của vitamin B1 (2003 - 2005)
» MÙA ĐÔNG KHÔNG Ở LẠI - Giới thiệu truyện ngắn của Tiểu Tinh, một cựu học sinh THPT Xuân Lộc.
» sống đẹp
» Nếu còn một ngày để sống!!!
» SÓNG - THƠ (1996)